Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร - วิธีเลี้ยงนกกรงหัวจุกด่างให้ด่างเพิ่มขึ้น

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 21, 2014, 03:46:19 AM

หน้าแรก Forum ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร
|-+  General Category
| |-+  แลกเปลี่ยน นกนกกรงหัวจุก
| | |-+  วิธีเลี้ยงนกกรงหัวจุกด่างให้ด่างเพิ่มขึ้น

.
ตั๊กแตนอาหารนก
ตั๊กแตนอาหารนก จับสดทุกเช้า
พื้นที่โฆษณา
ลงโฆษณากันง่ายๆ Click
นนทปรีชา ฟาร์ม
นนทปรีชา ฟาร์ม
ลูกป้อน นกสี โอวัลติน
บอยหัวหิน นกสีโอวัลติน
พื้นที่โฆษณา
ลงโฆษณากันง่ายๆ Click
.

หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเลี้ยงนกกรงหัวจุกด่างให้ด่างเพิ่มขึ้น  (อ่าน 8694 ครั้ง)
นกอยู่เย็น
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 03:37:23 AM »

ใครที่พอจะทราบว่าการเลี้ยงนกด่างทำอย่างไร การให้นกด่างอาบน้ำจะทำให้ด่างน้อยลงหรือเปล่า สมาชิกท่านใดมีประสบการช่วยตอบข้อสงสัยให้ด้วยครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
โก้มหาชัย
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:07:03 AM »

รอฟังด้วยคนคับ
มดเอ็กซ์.
Verified Member
Hero Member
*

อย่าเอาเหล้า ผสมดินปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:10:52 AM »

รออยู่เหมือนกันตรับ
ลากให้เหนียว เดี๋ยวได้เรื่อง
ช้างใหญ่
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:27:20 AM »

ที่ผมเลี้ยงอยู่ตอนนี้ก็คือ ตอนเจ็ดโมงเช้าเปิดผ้าคลุมมาก็ให้ตากแดดสักครึ่งชั่วโมง (เฉพาะตอนที่มีแดด)
หลังจากนั้นค่อยให้อาหาร เน้นหนอนนกกับอาหารเม็ดแซบ(ถ้าไม่มีก็ใช้จัมบูลสูตรพริก) มะละกอกับกล้วย
แค่พออิ่ม ช่วงบ่ายแก่ๆ(ประมาณสี่โมงเย็น)ค่อยให้อาบน้ำและนำไปตากแดดอีกครึ่งช.ม. หลังจากนั้นก็
เก็บนกเข้านอนครับ ไม่ควรนำนกด่างไปตากแดดแรงๆนะครับ เพราะนกด่างคือนกที่ยีนส์ผิดปรกติ ขนของ
นกถ้าโดนแดดแรงมากๆจะเสีย แต่การอาบน้ำทำได้ปรกติครับ ไม่ทำให้ด่างน้อยลงแน่นอน ถ้าต้องการให้
นกด่างเพิ่มขึ้นหรือเร่งด่าง ให้อัดหนอนนกกับแซบ ถ้านกท่านเป็นนกที่มียีนส์ด่างแท้ รับรองว่าผลัดขนหน้า
ด่างเพิ่มขี้นครับ
ballspeedq
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:36:11 AM »

ไม่เคนเลี้ยงนกด่างแต่พอแบบ งูๆปลาๆนะคับนกจะด่างถอนออกไปอย่างไงก็ด่าง
ตากแดดจนเป็นนกแดดเดียวเลยก็ด่าง อาบน้ำให้ขนเปียกอย่างไงก็ด่าง สรุปด่างก็คือด่าง
โก้มหาชัย
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 04:23:42 PM »

จัมบูนสรูตขยันริคได้ป่าวคับช้างใหญ่
nockzautcc
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:00:52 PM »

จริง หลักๆ ก็เหมือน มะเร็ง อะครับ เราต้องกิน อาหาร ช่วยเร่ง มัน ในกรณี ที่ นก มียีนด่างๆ ในตัว นะครับ โดยกินอาหาร ที่มีโปรตีนเยอะ ๆเช่น หนอนนก

อาหารลูกไก่ อาหาร ยี่ห้อ แซบ และผลไม้ แอปเบิ้ล  ถ้าถามว่าทำไม ต้องกิน แซบ ก็ต้องดูส่วนผสม มันครับ มีทั้งหนอน ไข่มดแดง ซึ่งมีส่วนผสมโปรตีนสูงๆ ทั้งนั้น และแอปเบิ้ล   กรณี นกไม่มียีนด่างกินไงก็ไม่มีผล ครับ
โก้มหาชัย
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:05:06 PM »

แซบหาซื้อยาก
nockzautcc
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:10:23 PM »

ถ้าอยู่ แถว จุตุจักร  เยอะแยะ เลย ครับ
ลุงหนวด
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 05:14:22 PM »

คุณมหาชัยครับ
ซื้อไม่ยากอย่างที่คิดครับ ร้านช่องทางเดินที่ขายปลาหมอสี
คุณเดินไปจนสุดทาง จะมีร้านขายกรงอยู่ ร้านนี้มีครับ แต่ราคา
ลุงว่าสูงไปคือโหลละ 240 บาท ถามว่าทำไมแพงกว่าร้านอื่น
หยิบเครื่องคิดเลขมาจิ้ม ก้อกแก็ก เหลือ 220 ส่วนร้านเจ้าประจำของ
ลุงวันนั้เขาเหลือแค่ 2 ซอง ร้านคุณเกียว อยู่ตรงหัวมุมทางเลี้ยวพอดี
ขายกรงเยะๆนั่นแหละครับข้างในขายอุปกรณ์เลี้ยงนก อาหารนกด้วย
โหละละ 200 ครับ ร้านนี้ไม่ผิดหวังครับ ซื้อกับคุณเกียวนะครับ อย่าไป
ถามเด็กนะครับ แกนั่งอยู่ตรงโต๊ะ คิดเงินนั่นแหละครับ...
โก้มหาชัย
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:32:12 PM »

ขอบคุนคับ ลุงหนวดและสมาชิกทุกท่าน
นกอยู่เย็น
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 08:49:59 PM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านท่ีได้ให้ความรู้ดีดีครับ
Nunu
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 03:34:48 AM »

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งความรู้ :)
Moddang_81
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 04:13:32 AM »

ขอบคุณคับสำหรับความรู้   ;) ;) ;)
หัวจุกห้วยใหญ่
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 04:51:50 AM »

ให้กินอาหารแซบ นกไม่กินเลยชอบกินหนอนมากกว่า
ทำไงให้นกกินอาหารด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์ 

SMF 2.0.1 | SMF © 2011, Simple Machines
TinyPortal © 2005-2011
SMFAds for Free Forums

Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร, วิธีเลี้ยงนกกรงหัวจุกด่างให้ด่างเพิ่มขึ้น - Theme by Mustang Forums