Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร - ขอความรู้เรึ่องกางเขนดงใต้หน่อยครับ

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 21, 2014, 06:19:10 AM

หน้าแรก Forum ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร
|-+  General Category
| |-+  แลกเปลี่ยน กางเขนดง-ซอฮู้
| | |-+  ขอความรู้เรึ่องกางเขนดงใต้หน่อยครับ

.
ตั๊กแตนอาหารนก
ตั๊กแตนอาหารนก จับสดทุกเช้า
พื้นที่โฆษณา
ลงโฆษณากันง่ายๆ Click
.

หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรึ่องกางเขนดงใต้หน่อยครับ  (อ่าน 2032 ครั้ง)
sardo2357
Jr. Member
**

« เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:30:36 AM »

ว่านกทางใต้เก่งจริงหรือครับ เอาอะไรเป็นเครื่องพิสูทย์ครับ ขอความรู้ด้วยครับ
Aof_ปราจีน
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:54:33 AM »

ผมก็ไม่รู้เรื่องนกใต้เท่าไร แต่เท่าที่ได้ยินมา นกใต้เขาว่า จะมีขนาดใหญ่ เพลงร้องจะเป็นนกที่ร้องลำโต มีเพลงตวาด ดุดัน แต่โดยความคิดส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่านกดีมีทุกป่าครับ
ไอ้จุกท่องโลก
Hero Member

นกกรงแดนใต้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 07:15:39 AM »

ผมก็ไม่รู้เรื่องนกใต้เท่าไร แต่เท่าที่ได้ยินมา นกใต้เขาว่า จะมีขนาดใหญ่ เพลงร้องจะเป็นนกที่ร้องลำโต มีเพลงตวาด ดุดัน แต่โดยความคิดส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่านกดีมีทุกป่าครับ
ถ้าให้ตอบคงยากครับ  ผมก็คงตอบได้อย่างที่น้องออฟได้ตอบไว้นะครับ 
 เอาอย่างนี้ดีกว่าครับ  ลองดูผลงานในสนามแข่งดีกว่าครับ ลองดูว่าในสนามแข่ง นกแข่งที่มีส่วนใหญ่เป็นนกที่ไหน
 แล้วทำไมคนมีเงินกลุ่มนั้นต้องซื้อนกจากที่นั้น คนมีเงิน หรือ คนเล่นนก 
 เค้ายอมจ่ายเงินสูงๆเพื่อซื้อนกมาแข่ง เค้าต้องคิดอย่างมีสติ และมีความรู้เป็นองค์ประกอบแล้วครับ
 นกดีมีทุกป่าครับผมเชื่ออย่างนั้น   แต่ นกที่ดีที่เหมาะแก่การแข่งขัน จะมีเป็นแหล่งๆไปครับ 
 ผมมาแชร์ความรู้และความคิดกันครับ ไม่ได้เก่งหรือรู้มากประการใด
 เดี๋ยวเพื่อนๆท่านอื่นก็จะเข้ามาช่วยกันตอบ เพื่อ แชร์ความรู้กันครับ ขอบคุณมากครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
sobree
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:26:23 AM »

แอบได้ยินมาว่า นกทางชายแดนใต้ เดินทางไปเป็นพ่อพันธ์-แม่พันธ์ชั้นดี ให้กับเซียนนกสิงค์โปร์ มากว่า 10+ ปีแล้วครับ
chai99
Verified Member
Hero Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:59:25 PM »

ไม่ว่านกไหนๆก็ลงแข่งได้หมดและครับ ผมก็เป็น1คนที่เลี้ยงนกกางเขนดง
ผม มี นกมาเลย์  และ นก ทางสระบุรี ลงสนามแข่งมา ก็แค่ 3 สนาม นกสระบุรีก็ทำผลงานให้ผม ติดถ้วยมาทั้ง2 สนาม ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่เลขตัวเดียว แต่ก็ทำผลงานให้ผมได้ไม่ใช่น้อยเลยนะครับ
เลยอยากจะบอกว่าถ้าเลี้ยงนกให้ดี และนกของคุณสามารถพร้อม รบในสนามได้ ผมเชื่อเลยว่านกที่คุณๆเลี้ยงกันมาก็มีดีอยู่ในตัวมันเองและครับ   (ผมไม่ได้ออกมาต่อต้านอะไรนะครับแต่อยากให้คุณๆทุกท่านที่มีนกแล้วลองศึกษาทำความเข้าใจในตัวของมันให้ดีก่อน

(นกดีมีทุกฝืนป่าครับ ผมยังคงยืนยันว่า นกภาคกลางก็มีดีทุกป่า  เหมือนที่  คุณ กอล์ฟพูดแหล่ะครับว่าอย่ายึดติดอะไรมากเลย) 
Bird
Hero Member

Bird

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 01:42:35 PM »

ไม่ว่านกไหนๆก็ลงแข่งได้หมดและครับ ผมก็เป็น1คนที่เลี้ยงนกกางเขนดง
ผม มี นกมาเลย์  และ นก ทางสระบุรี ลงสนามแข่งมา ก็แค่ 3 สนาม นกสระบุรีก็ทำผลงานให้ผม ติดถ้วยมาทั้ง2 สนาม ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่เลขตัวเดียว แต่ก็ทำผลงานให้ผมได้ไม่ใช่น้อยเลยนะครับ
เลยอยากจะบอกว่าถ้าเลี้ยงนกให้ดี และนกของคุณสามารถพร้อม รบในสนามได้ ผมเชื่อเลยว่านกที่คุณๆเลี้ยงกันมาก็มีดีอยู่ในตัวมันเองและครับ   (ผมไม่ได้ออกมาต่อต้านอะไรนะครับแต่อยากให้คุณๆทุกท่านที่มีนกแล้วลองศึกษาทำความเข้าใจในตัวของมันให้ดีก่อน

(นกดีมีทุกฝืนป่าครับ ผมยังคงยืนยันว่า นกภาคกลางก็มีดีทุกป่า  เหมือนที่  คุณ กอล์ฟพูดแหล่ะครับว่าอย่ายึดติดอะไรมากเลย) 

คนเรา ยึดติด กับ ค่า ป่าดัง อะคราฟ เลยแพง +10
THAMMARAT
Hero Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 01:45:49 PM »

;) ;) ;) ;D ;D ;D กระแส กางเขนดง ป่าดัง อีกแหละ เดี่ยวก็ป่าละอู ป่าดังอีก ถอนหายใจเลยเรา ไปดีก่า 555555
จงพอใจ ในสิ่งที่ตัวเองมี ความอยากได้ ไม่มีวันที่สินสุด ของคนเรา
เพราะฉนั้น จงหย่าอิจฉา เมื่อเห็นคนอ
sardo2357
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:52:07 PM »

ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้นะครับ  ผมก็คิดเหมือนทุกๆท่านนะครับ  รองมาทำให้นกภาคอื่นๆดังกันมั้งนะครับทุกๆท่าน
Aof_ปราจีน
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:32:06 PM »

กางเขนบ้านเราเวลามันขึ้นมันก็ไม่แพ้นกภาคอื่นหลอกครับ ผมได้นกโซนกบินทร์มา เพลงก็ไม่ขี้เหล่ ไอคิวก็ดี ลำตวาดก็มี จะเสียเปรียบก็แค่ขนาดตัวแต่ที่ผมได้มามีเล็กมีใหญ่ปนๆกัน บางตัว ใหญ่เบ่อเริ่มเลย เท่ากำมือ บางตัวก็แทบจะเท่านกกระจอก บางทีผมเปิดดูยูทูปคู่กับดูมันร้องผมยังว่านกผมยังร้องลำหนัก กว่าอีกนะครับ

นกจะดีไม่ดีอยู่ที่การเลี้ยงดูครับ นกผมชุดก่อนมีนกนำตัวเดียวพากันติดเพลงนกนำทั้งบ้านเลยหน่ะครับ
THAMMARAT
Hero Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 12:31:20 AM »

กางเขนบ้านเราเวลามันขึ้นมันก็ไม่แพ้นกภาคอื่นหลอกครับ ผมได้นกโซนกบินทร์มา เพลงก็ไม่ขี้เหล่ ไอคิวก็ดี ลำตวาดก็มี จะเสียเปรียบก็แค่ขนาดตัวแต่ที่ผมได้มามีเล็กมีใหญ่ปนๆกัน บางตัว ใหญ่เบ่อเริ่มเลย เท่ากำมือ บางตัวก็แทบจะเท่านกกระจอก บางทีผมเปิดดูยูทูปคู่กับดูมันร้องผมยังว่านกผมยังร้องลำหนัก กว่าอีกนะครับ

นกจะดีไม่ดีอยู่ที่การเลี้ยงดูครับ นกผมชุดก่อนมีนกนำตัวเดียวพากันติดเพลงนกนำทั้งบ้านเลยหน่ะครับ

แม้โดนจัยคับน้องชาย
จงพอใจ ในสิ่งที่ตัวเองมี ความอยากได้ ไม่มีวันที่สินสุด ของคนเรา
เพราะฉนั้น จงหย่าอิจฉา เมื่อเห็นคนอ
sardo2357
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 08:21:55 PM »

แม้โดนจัยคับน้องชาย
              แหมถูกใจจริงๆเลยคุณAof_ปราจีน
Plan_nok
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 12:56:59 AM »

ผมมายืนยันอีกคนครับว่านกทุกป่ามีดีครับ
โดยพื้นเพแล้วผมเป็นคนใกล้ๆ กะนาทวีครับ
แต่ตอนนี้มาติดใจนกป่าเมืองกาญจน์ครับ (ไม่บอกว่าบริเวณไหน)
เข้าสวนเมื่อไหรต้องเอาเีสื่อปูนอนฟังเสียงนกป่าร้องที่ริมห้วยทุกครั้งครับ

Aof_ปราจีน
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:38:00 PM »

แอบได้ยินมาว่า นกทางชายแดนใต้ เดินทางไปเป็นพ่อพันธ์-แม่พันธ์ชั้นดี ให้กับเซียนนกสิงค์โปร์ มากว่า 10+ ปีแล้วครับ
ถูกต้องครับ แสดงว่าท่านไม่ธรรมดา รู้ลึกจริงครับ
ยิ่งถ้านกทาง......(ไม่ขอบอกครับเดี๋ยวนกหมดป่า)นี้ สิงค์โปรต้องการมากๆเลยครับ
ทีมงานพี่ชายผมเองครับจัดส่งสิงค์โปรตั้งแต่สิบสิบกว่าปีที่แล้วครับ ตอนนั้นผมยังไม่เลี้ยงกางเขนดงเลย
ผมว่าไอที่ว่าเซียนคงอึ้งเหมือนกันครับ ว่าอ้าวนกสิงค์โปรที่ว่าต้นตำหรับหางมาจากชายใต้เองหรอ
ผมนี้อุสาหเก็บนิ่งมากเลย ไม่ยอมพูดอะไร ความแตกจนได้ 555
ดังนั้นน่ะครับ คนที่กำลังจะเอานกสิงค์โปรหางยาวๆตัวใหญ่ๆเข้ามาเลี้ยง คงจะตาสว่างขึ้นบ้างครับ
ใครที่ว่าเซียนๆ ท่านก็เป็นเป็นเซียนต่อไป ส่วนผมขอทำงานเบื้องหลังต่อครับ 5555555

เซียนตัวจริงไม่ขอเปิดตัว ส่วนผมก็เด็กที่พึ่งหัดเลี้ยงครับ 555

แต่ก่อนผมยังไม่เล่นนก ผมก็เคยแอบได้ยินมาเหมือนกัน อย่าว่าแต่นกเลยครับ ไก่ชนเขาก็ยังเอาไปพัฒนา แต่ที่บางคนยอมซื้อก็เพราะว่าของสิงค์โปร เขาได้พัฒนาไปไกลแล้ว ดูอย่างนกหาง 10 กว่านิ้วอัพส่วนมากเขาจะเล่นหาง มี ดิสเพลย์  แต่ถ้าเป็นนกบ้านเราตัวหางยาวๆสวนมากหาตัวเล่นหางมีน้อยครับ คนมีตังบางท่านจึงยอมควักกระเป๋าซื้อเพื่อที่จะได้ไม่ต้องมานั่งพัฒนา อีกหลายชั้น ให้เหนื่อยครับ ทั้งในด้านโครงสร้างและหางครับ แต่ถ้าเป็นผมหางยาวหางสั้น ตัวใหญ่ตัวเล็กไม่สน ขอแค่อยู่บนราวแล้วร้องเล่นเป็นเก็บหมดครับ อิอิ
chai99
Hero Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 02:46:27 PM »

สุดยอด   :D :D ;D สั้นๆพอ ถ้าพิมแล้วเดี๋ยว ยาวเมื่อยมือ 555
suthep
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 03:25:06 PM »

ตอบง่ายๆ ครับ ว่าทำไมนกใต้ถึงแพง เพราะนกใต้ส่วนใหญ่ที่เซียนเล่นๆ กัน โดนคัดสันมานานเกินกว่า 5-10 ปี ก่อนที่วงการเลี้ยงนกบินหลาจะบูมได้ขนาดนี้ นกจึงได้ราคาแพงเพราะนกที่คัดสันไว้เล่นไว้แข่ง ได้ผ่านการเลี้ยงการฝึกมานาน พลอยทำให้นกรุ่นใหม่ๆ แพงตามไปด้วย นกใต้ส่วนใหญ่แล้วที่โดนเซียนนกแข่งถือไว้ในมือเรียกว่าราคาหมื่นอัพทั้งนั้น ส่วนราคานกใหม่ๆ ที่อัพราคากันขนาดนี้ด้วยสาเหตุทางด้านการตลาดทั้งนั้น คนนิยมสูง ราคาก็ต้องสูงเป็นธรรมดา คำตอบที่ว่านกใต้ดีกว่านกอื่นหรือไม่นั่นผมก็คงจะฟันธงลำบากถ้านกถิ่นอื่นโดนเลี้ยงมาระยะเวลานานๆ แบบคนที่เลี้ยงกันในภาคใต้ ผมว่าพอๆ กัน ส่วนขนาดลำตัวที่ใหญ่กว่านั้นเรียกว่าเทียบกันแค่สถิติเท่านั้นนกป่าอื่นทั่วๆ ไปก็ตัวใหญ่บ้างเล็กบ้างเป็นธรรมดา โดยทั่วไปแล้วคิดว่านกใต้ที่ดีๆ เพราะเลี้ยงกันมายาวนานกว่าจะเป็นนกที่แข่งได้ในปัจจุบันเพราะฉนั้นถ้าเสียเงินซื้อนกเก่งๆ ในราคาหมื่นอัพ ก็ถือว่าไม่แพงหรอกครับเพราะระยะเวลาในการเลี้ยงนานกว่าจะเก่งได้แบบนี้ถือว่า เป็นการซื้อระยะเวลาก็แล้วกันครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์ 

SMF 2.0.1 | SMF © 2011, Simple Machines
TinyPortal © 2005-2011
SMFAds for Free Forums

Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร, ขอความรู้เรึ่องกางเขนดงใต้หน่อยครับ - Theme by Mustang Forums