Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร - เทคนิค....การลงแข่งประเภทเสียงทองเพื่อชัยชนะ

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เมษายน 24, 2014, 11:22:00 PM

หน้าแรก Forum ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร
|-+  General Category
| |-+  แลกเปลี่ยน นกนกกรงหัวจุก
| | |-+  เทคนิค....การลงแข่งประเภทเสียงทองเพื่อชัยชนะ

.
ตั๊กแตนอาหารนก
ตั๊กแตนอาหารนก จับสดทุกเช้า
พื้นที่โฆษณา
ลงโฆษณากันง่ายๆ Click
นนทปรีชา ฟาร์ม
นนทปรีชา ฟาร์ม
ลูกป้อน นกสี โอวัลติน
บอยหัวหิน นกสีโอวัลติน
พื้นที่โฆษณา
ลงโฆษณากันง่ายๆ Click
.

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิค....การลงแข่งประเภทเสียงทองเพื่อชัยชนะ  (อ่าน 3302 ครั้ง)
bluebird
Sr. Member

...

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:07:33 PM »

จิงคับ
เทคนิคสำคัญ หาหน้าเสื่อแข็งๆ ไปด้วย เชียร์กันแบบเมามันส์ ให้หน้าเสื่อออกโรง กดดันกรรมการ ได้คะแนนหนักๆ แน่นอน
ผมเจอบ่อย เริ่มชินแล้ว เดี๋ยวนี้.......นกรอ้ง 44 เชียร์ แบบนึกว่าร้อง 47....

อีกอย่างหากรงมุขสวยๆ ใส่ จะเป็นที่สนใจของกรรมการ ตา+หู จะคอยดูนกเราแบบตั้งใจ...... แต่ถ้าใส่กรงโหลน่ะเหรอ..สบายๆ ชิวๆ คุยไปดูไป หลับตาให้คะแนนยังได้....

เคยเจอป่าว นกดัง รอ้ง แม๊บ ๆ เบาๆ ได้47 ของเราร้องอย่างเทพ 47 เท่ากัน แต่หลังๆ พอคะแนนเราเริ่มเดิน โดนกดเหลือ 45-46
คนส่ายหัวทั้งสนามแต่ทำไรไม่ได้ นกดังก็กินที่ 1 ไปตามระเบียบ.....
มะรุมศักดิ์
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:13:40 PM »

ท่าเป็นนกผมนะร้องดีที่แรกคะแนนเดิน 47 หลังๆผมจะดูว่านกเดินเพลงอะไรท่าคะแนนต่ำว่าทีจะใด้
มีอยู่ครั้งหนึ่งนกผมอยู่ไกล้นกดังภากตะวันออก  นกผมเดินเพลง  5 และรากหวาย นกผมใด้ 43 ส่วนนกดังเพลง 3
ใด้ 47 ผมให้หยุดแข่งถามคนจัดว่านกผมเดินเพลงห้ารากหวายใด้คะแนน43และนกเดินเพลง3ใด้47ครับ
คนจัดถามคนให้คะแนนว่าทำไม่คะแนนนกเพลงสามมากว่าเพลงนี้  คนให้คะแนนตอบไม่ถูกครับ
ออ  ผมไปคนเดียวนะครับไม่มีเพื่อนไปนะครับแต่รู้จักคนในวงกานนกมากครับ รวมทั้งคนจัดครับ
คนให้คะแนนคนนั่นมาจากกรุงเทพครับ คนให้คะแนนคนนั่นกลืบโดนตีนเด็กพัทยาแล้วครับ
มีคนขอใวครับไม่ไงโดนตีนแน่ๆครับ  เป็นคนให้คะแนนต้องตรงไปตรงมาครับผมชอบ
ผมไปแข่งที่กรุงเทพสนามหนึ่งคนให้คะแนนตรงไปตรงมาดีมากครับ  บอกว่านกร้องแบบนี้
เพลงนี้ใด้คะแนนเท่าไรครับและแกนเสียงเป็นไงครับมีโอกาศผมจะไปสนามนี้อีกครับ
ผมชอบสนามนี้ครับ  แข่งนกต้องมีพวกครับแต่ผมไม่ชอบไปคนเดียวสบายใจผ่าครับ

สนามที่ท่านบอกว่า ตรงไปตรงมา คือสนามไหนหรอครับ ผมไม่เคยไปสนามแข่งเลย ว่าจะไปลองฟีงดู จะได้รู้ว่าเสียงไหนได้คะแนนเท่าไหร่
bird.2525
Verified Member
Hero Member
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:16:55 PM »

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ผมไม่ใช้เซียน แต่ผมก็ไม่เป็นลองใคร
satang51
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:37:50 PM »

ท่าเป็นนกผมนะร้องดีที่แรกคะแนนเดิน 47 หลังๆผมจะดูว่านกเดินเพลงอะไรท่าคะแนนต่ำว่าทีจะใด้
มีอยู่ครั้งหนึ่งนกผมอยู่ไกล้นกดังภากตะวันออก  นกผมเดินเพลง  5 และรากหวาย นกผมใด้ 43 ส่วนนกดังเพลง 3
ใด้ 47 ผมให้หยุดแข่งถามคนจัดว่านกผมเดินเพลงห้ารากหวายใด้คะแนน43และนกเดินเพลง3ใด้47ครับ
คนจัดถามคนให้คะแนนว่าทำไม่คะแนนนกเพลงสามมากว่าเพลงนี้  คนให้คะแนนตอบไม่ถูกครับ
ออ  ผมไปคนเดียวนะครับไม่มีเพื่อนไปนะครับแต่รู้จักคนในวงกานนกมากครับ รวมทั้งคนจัดครับ
คนให้คะแนนคนนั่นมาจากกรุงเทพครับ คนให้คะแนนคนนั่นกลืบโดนตีนเด็กพัทยาแล้วครับ
มีคนขอใวครับไม่ไงโดนตีนแน่ๆครับ  เป็นคนให้คะแนนต้องตรงไปตรงมาครับผมชอบ
ผมไปแข่งที่กรุงเทพสนามหนึ่งคนให้คะแนนตรงไปตรงมาดีมากครับ  บอกว่านกร้องแบบนี้
เพลงนี้ใด้คะแนนเท่าไรครับและแกนเสียงเป็นไงครับมีโอกาศผมจะไปสนามนี้อีกครับ
ผมชอบสนามนี้ครับ  แข่งนกต้องมีพวกครับแต่ผมไม่ชอบไปคนเดียวสบายใจผ่าครับ

สนามที่ท่านบอกว่า ตรงไปตรงมา คือสนามไหนหรอครับ ผมไม่เคยไปสนามแข่งเลย ว่าจะไปลองฟีงดู จะได้รู้ว่าเสียงไหนได้คะแนนเท่าไหร่
นกสำนวนดี เพลงดี น้ำกลางๆ กับนกน้ำดัง แต่ร้องเพลงสำนวน 3-4 คะแนนย่อมถูกนกสำนวนกดคะแนน 1 คะแนนครับ ความคิดเห็นส่วนตัวครับึ
baragas
Hero Member
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:12:50 PM »

โธ่ไม่เห็นต้องเรื่องมากเลย แค่พกสปาต้าไว้ข้างเอว พกระเบิดไว้ไหล่ รถที่เอามาติด m60 เชื่อสิกรรมการไหนก็ให้ ใครจะกล้ากับท่าน 55555 ขำๆนะครับล้อเล่น
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ระวังงานเข้านะท่านอิอิ
nockzautcc
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:02:35 PM »

แถวบ้าน เราก็ลอง สนามวัดบุญ ครับ ขึ้นชื่อเรื่องมาตรฐาน ดี นกเสียง
โจพัทยา1645
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:37:46 PM »

สนามนี้ดังครับแต่ตอนนี้ไม่ใด้ไปนานแล้วครับ
สนามบินน้ำครับ  ตรงดีบอกหมดครับ
นกร้องแกนเล็กหรือใหญ่สำนวลดีหรือไม่ดี
บอกหมดครับจะอะทิบายให้หมดครับชอบ
แต่ตอนนี้เลิกไปยังผมไม่รู้ครับ
วัดบุญก็โอเคครับ บอกหมดเมือยกันครับ
ไปบ่อยครับวัดบุญชอบนกดีๆมีมากครับ
nockzautcc
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:44:50 PM »

สนามนี้ดังครับแต่ตอนนี้ไม่ใด้ไปนานแล้วครับ
สนามบินน้ำครับ  ตรงดีบอกหมดครับ
นกร้องแกนเล็กหรือใหญ่สำนวลดีหรือไม่ดี
บอกหมดครับจะอะทิบายให้หมดครับชอบ
แต่ตอนนี้เลิกไปยังผมไม่รู้ครับ
วัดบุญก็โอเคครับ บอกหมดเมือยกันครับ
ไปบ่อยครับวัดบุญชอบนกดีๆมีมากครับ

พี่โจ แหม สมัคร ID ใหม่มาเลย นะไอดีเก่า ที่บอกเข้าไม่ได้ เป็นไงบ้างพี่ ช่วงเนี้ย ออกไปสนามไหน ไหม ครับ นกถ่ายหมด
satang51
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 05:29:05 PM »

;D
โจพัทยา1645
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 06:39:27 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ไม่ใด้แข่งเลยน้องรักนกพี่ถ่ายขนหมดทุกตัวเลยอีกนานครับน้องรัก
พี่เก่งเป็นไงบ้างครับ พี่เก่งสุภาพแข่งแรงดีนะครับ ผมโจที่อยู่พัทยาครับพี่จำผมใด้เปล่าครับ
ที่โทรหาพี่บ่อยๆครับ  สบายดีนะครับ
satang51
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:17:23 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ไม่ใด้แข่งเลยน้องรักนกพี่ถ่ายขนหมดทุกตัวเลยอีกนานครับน้องรัก
พี่เก่งเป็นไงบ้างครับ พี่เก่งสุภาพแข่งแรงดีนะครับ ผมโจที่อยู่พัทยาครับพี่จำผมใด้เปล่าครับ
ที่โทรหาพี่บ่อยๆครับ  สบายดีนะครับ

ครับ ยุ่งๆหน่อยครับแฟนจะคลอดแล้วเมื่อวานเริ่มเจ็บท้อง ใครที่โทรหาผมเมื่อวาน ที่รับสายบ้างไม่ได้รับสายบ้าง ต้องขอโทษด้วยครับ

เพราะยุ่งๆเตรียมต้อนรับ ลูกแฝด เลยไม่สะดวกรับสาย ยังไงขอโทษด้วยครับ
weva
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:04:21 AM »

พูดถึงเสียงทองผมก็ไปโดนมาเหมือนกันที่สนามแถวกิ่งแก้ว กรรมการ 12 คน เวลาผมไปแข่งก็ไม่ได้รู้จักใครครับ
ไปกับแฟนสองคนไม่ได้คิดว่าจะติดรางวัลหรืออะไร คิดว่าพานกไปเที่ยว แต่ที่เซ็งคือวันนั้นไปแข่ง นกผมร้องดีบ้าง
บางบ้างแต่มันก็ร้องมาตลอดไม่หลุดสักคน พอมาถึงกรรมการคนที่ 10 นกผมร้อง กรร คนมการบอกนกเรียกครับ
นกผมร้องอีกก็บอกนกเรียกครับ มันร้องอยู่ประมาณ 3-4 ครั้ง กรรมการบอกนกเรียกตลอด ผมงงจริงๆๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้
ไม่รู้จะเรียกร้องอะไรยังไง (ผมไม่ใช่เซียนนกแต่ผมก็พอจะดู และฟังออกว่านกมันเรียกเป็นยังไง มันคงไม่เรียกเพลงยาว 5พยางค์หรอกม้าง)
พอหลุดกรรมการไป 1 คน ผมก็คิดว่ายังพอมีหวังเพราะวันนี้นกน่าจะหลุดกันเยอะ แต่มาเจอกรรมการคนที่ 11 ผมเซ็งหนักเลยครับ
คงโชคไม่ดีด้วยที่ไปอยู่ใกล้ๆกับนกของเซียนแถวอ่อนนุช ตอนกรรมการคนนี้เข้ามันก็สนใจแต่นกเซียน นกมันร้องแล้วมันก็ยังมอง
แต่นกเซียนอยู่ดี ทั้งที่นกผมร้องผมก็บอกมัน ถามมันว่านกเบอร์นี้มีคะแนนยัง มันก็ไม่พูดไม่ตอบมันเอาแต่มองนกเซียนนั่นอยู่นั่นแหละ
นกผมร้องทีไรผมก็ถามมันตลอดว่ามีคะแนนยัง มันกับไม่พูดไม่ตอบผมเลย จนมีอยู่จังหวะนึงมันยกมือขึ้นมาเหมือนแบบว่ามีคะแนนแล้ว
ผมก็เลยไม่ได้ถามมันว่ามีคะแนนยัง แต่พอเสียงนกหวีดดังมันเดินไปมันไม่ให้ผมดูคะแนน แต่แฟนผมเห็นว่ามันขีดเบอร์ผมทิ้ง ผมจึงรอให้
มันเข้านกตัวต่อไปก่อนแล้วผมถึงไปขอดูคะแนน ปรากฎว่ามันขีดเบอร์ผมทิ้งจริงๆ ผมเลยถามมันไปว่านกเบอร์นี้ร้องนะทำไมไม่มีคะแนน
มันก็เฉยไม่พูดอะไร ผมก็ไมรู้จะพูดยังไงได้แต่บ่นๆ พอแข่งเสร็จผลปรากฎว่านกผมหลุดกรรมการสองคน ก็คือกรรมการสองคนนี้แหละ
ความจริงหน้าที่ของกรรมการก็คือ ถ้านกไม่ร้องยังไม่มีคะแนนก็ควรจะบอกผมนะไม่ใช่ไม่พูดอะไรเลย (ไม่รู้ว่าจะมีกติกามาทำไมว่าการ
ทักท้วงกรรมการขอให้อยู่ในกติกาและทักท้วงได้ในระหว่างการแข่งขันเท่านั้น) ผมท้วงมันไปก็เท่านั้นเพราะว่ามันทำเป็นเฉยไม่มีคำอธิบาย
ผมแข่งเสียงทองมาก็หลายที่ เพิ่งมาเจอกับตัวเอง ที่เค้าบอกว่าเล่นนกเสียงทองต้องมีสีเสื้อ มีพวกคอยบี้คะแนนให้ ก็สนามนี้และ
ถ้วยไม่ได้ รางวัลไม่ได้ไม่เป็นไรแต่สงสารนกมากกว่า ที่แข่งกับนกด้วยกันยังไม่พอ ยังต้องมาแข่งกับคนอีก
อยากจะบอกว่าที่ผมกล่าวมานั้นเป็นจริงทุกประการ ไม่มีเจตนาจะพาดพิงถึงใคร เเค่อยากจะถ่ายทอดประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเอง
ให้คนอื่นได้รู้ และอยากจะขอให้แต่ละสนามช่วยพัฒนามาตรฐานต่างๆ ให้สูงขึ้นอีก
มดเอ็กซ์.
Hero Member
*

อย่าเอาเหล้า ผสมดินปืน

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 02:14:59 PM »

ผมก็เคยได้ยินที่เค้าว่ามาเหมือนกันครับเล่นนกเสียงต้องมีสีด้วย
ลากให้เหนียว เดี๋ยวได้เรื่อง
nok_nok
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 02:40:50 PM »

พูดถึงเสียงทองผมก็ไปโดนมาเหมือนกันที่สนามแถวกิ่งแก้ว กรรมการ 12 คน เวลาผมไปแข่งก็ไม่ได้รู้จักใครครับ
ไปกับแฟนสองคนไม่ได้คิดว่าจะติดรางวัลหรืออะไร คิดว่าพานกไปเที่ยว แต่ที่เซ็งคือวันนั้นไปแข่ง นกผมร้องดีบ้าง
บางบ้างแต่มันก็ร้องมาตลอดไม่หลุดสักคน พอมาถึงกรรมการคนที่ 10 นกผมร้อง กรร คนมการบอกนกเรียกครับ
นกผมร้องอีกก็บอกนกเรียกครับ มันร้องอยู่ประมาณ 3-4 ครั้ง กรรมการบอกนกเรียกตลอด ผมงงจริงๆๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้
ไม่รู้จะเรียกร้องอะไรยังไง (ผมไม่ใช่เซียนนกแต่ผมก็พอจะดู และฟังออกว่านกมันเรียกเป็นยังไง มันคงไม่เรียกเพลงยาว 5พยางค์หรอกม้าง)
พอหลุดกรรมการไป 1 คน ผมก็คิดว่ายังพอมีหวังเพราะวันนี้นกน่าจะหลุดกันเยอะ แต่มาเจอกรรมการคนที่ 11 ผมเซ็งหนักเลยครับ
คงโชคไม่ดีด้วยที่ไปอยู่ใกล้ๆกับนกของเซียนแถวอ่อนนุช ตอนกรรมการคนนี้เข้ามันก็สนใจแต่นกเซียน นกมันร้องแล้วมันก็ยังมอง
แต่นกเซียนอยู่ดี ทั้งที่นกผมร้องผมก็บอกมัน ถามมันว่านกเบอร์นี้มีคะแนนยัง มันก็ไม่พูดไม่ตอบมันเอาแต่มองนกเซียนนั่นอยู่นั่นแหละ
นกผมร้องทีไรผมก็ถามมันตลอดว่ามีคะแนนยัง มันกับไม่พูดไม่ตอบผมเลย จนมีอยู่จังหวะนึงมันยกมือขึ้นมาเหมือนแบบว่ามีคะแนนแล้ว
ผมก็เลยไม่ได้ถามมันว่ามีคะแนนยัง แต่พอเสียงนกหวีดดังมันเดินไปมันไม่ให้ผมดูคะแนน แต่แฟนผมเห็นว่ามันขีดเบอร์ผมทิ้ง ผมจึงรอให้
มันเข้านกตัวต่อไปก่อนแล้วผมถึงไปขอดูคะแนน ปรากฎว่ามันขีดเบอร์ผมทิ้งจริงๆ ผมเลยถามมันไปว่านกเบอร์นี้ร้องนะทำไมไม่มีคะแนน
มันก็เฉยไม่พูดอะไร ผมก็ไมรู้จะพูดยังไงได้แต่บ่นๆ พอแข่งเสร็จผลปรากฎว่านกผมหลุดกรรมการสองคน ก็คือกรรมการสองคนนี้แหละ
ความจริงหน้าที่ของกรรมการก็คือ ถ้านกไม่ร้องยังไม่มีคะแนนก็ควรจะบอกผมนะไม่ใช่ไม่พูดอะไรเลย (ไม่รู้ว่าจะมีกติกามาทำไมว่าการ
ทักท้วงกรรมการขอให้อยู่ในกติกาและทักท้วงได้ในระหว่างการแข่งขันเท่านั้น) ผมท้วงมันไปก็เท่านั้นเพราะว่ามันทำเป็นเฉยไม่มีคำอธิบาย
ผมแข่งเสียงทองมาก็หลายที่ เพิ่งมาเจอกับตัวเอง ที่เค้าบอกว่าเล่นนกเสียงทองต้องมีสีเสื้อ มีพวกคอยบี้คะแนนให้ ก็สนามนี้และ
ถ้วยไม่ได้ รางวัลไม่ได้ไม่เป็นไรแต่สงสารนกมากกว่า ที่แข่งกับนกด้วยกันยังไม่พอ ยังต้องมาแข่งกับคนอีก
อยากจะบอกว่าที่ผมกล่าวมานั้นเป็นจริงทุกประการ ไม่มีเจตนาจะพาดพิงถึงใคร เเค่อยากจะถ่ายทอดประสบการณ์ที่เจอมากับตัวเอง
ให้คนอื่นได้รู้ และอยากจะขอให้แต่ละสนามช่วยพัฒนามาตรฐานต่างๆ ให้สูงขึ้นอีก
  ถ้าเหตการณ์แบบนี้ยกมือประท้วงในขันเลยครับ เพราะนกเราร้องนี่ครับไม่น่ายอมนะครับ ยังไงลองมาแข่งประชาอุทิศ 79 กับ เคซีบ้างนะครับ  ;D ;D
ไต้ลุง
Jr. Member
**

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 04:26:31 PM »

ถ้าพูดถึงการเสียงทองเหรอ...ต้องนี่ครับ
1. ตัวนก  อันนี้สำคัญมาก ต้องรู้ว่านกเราเสียงและสำนวน อยู่เกรดไหน และที่สำคัญร้องทนมั๊ย กรรมการ 6- 8 คน ก็ธรรมดา แต่ถ้าเจอสนามที่กรรมการ 10 - 12 คน
    บางทีอาจจอดป้ายตั้งแต่กรรมการคนที่ 5 ก็เป็นได้ เรื่องเสียงหรือสำนวนผมไม่มีคำแนะนำ แต่ถ้าทำให้นกร้องทน พอแนะนำได้ครับ...
    คือ ใส่กรงบิน จันทร์ - พุธ จะช่วยให้นกมีกำลัง ร้องทน
2. การแต่ห่วงนก อันนี้ก็สำคัญนะครับ นกที่ร้องห่วงหน้า กรรมการน่าจะให้คะแนนดีกว่านกที่ร้องห่วงหลัง ดังนั้น แนะนำให้ทดลองแต่งห่วงใหม่ด้วยการถอดห่วงหลังออก
    เป็นการบังคับให้นกมาร้องที่ห่วงหน้า จะทำให้ได้คะแนนมากกว่าปกติ 1 คะแนน
3. หลีกเลี่ยงประกบกับนกดังหรือนกที่มีแกนเสียงใหญ่กว่าเรา เพราะนกเราเสียงเล็กไปประกบกับนกเสียงกลาง คนละโป้ง เราก็แพ้แล้ว แต่การแต่งห่วงตามข้อ 2 อาจช่วย
    เรื่องคะแนนมีบวกได้
4. การจองเบอร์ ก็ดังที่มีการบอกไว้อ่ะครับ นกเครื่องร้อนช้า นกเครื่องติดเร็ว มีผลกับคะแนนเหมือนกัน
5. ตัวช่วย อันนี้ก็สำคัญ  ได้แก่ยาสมุนไพร หรือวิตามิน ที่มีส่วนช่วยเร้านกให้คึกจำเป็นต้องใช้บางแมทช์  มียาบางตัวที่ไม่มีผลข้างเคียงกับนก เลือกใช้ให้ถูกก็จะประสบผลสำเร็จ
6. เสียงเชียร์ อันนี้ต้องชัดเจนครับ เมื่อเราเห็นว่านกเราร้อง ต้องตะโกนบอกทุกครั้ง เช่น 38 ครับ อูยย..38 ครับ ( บางทีกรรมการนึกว่าปืน อาจให้คะแนน 48 ก็ได้ 555) จะช่วยให้
    กรรมการไม่หลงไปมองนกตัวอื่น จนลืมนกเรา บางสนามพอนกหวีดเป่า เจ้าของนกสามารถขอดูคะแนนได้เลย ว่านกเราได้ 45 46 หรือ 47
7. ทำใจ...ในกรณที่เราคิดว่านกเราควรได้ 47 แต่กรรมการให้ 45 หรือ 46 อาจถามได้ แต่ไม่ควรโวยวาย เพราะในความเป็นจริงพอเราสงสัยและโวยวาย คิดว่ากรรมการจะรีบแก้คะแนน
    จาก 45 เป็น 46 หรือ เป็น 47 เลยเหรอครับ ยากส์นะ..เพราะฉนั้นโวยไปมีแต่จะเสียฟอร์มครับ หูคนเรา ภาครับอาจไม่เหมือนกัน...
8. การเตรียมนก ทดลองคลุมผ้าไว้ก่อนแข่งซัก 3 วัน ไม่ให้เห็นนกตัวอื่นเลย คลุมตั้งแต่วันพฤหัส เปิดเฉพาะอาบน้ำหรือให้อาหาร ไปเปิดผ้าจริง ๆ ตอนแข่งเลย บางทีอาจร้องกรงแตกก็ได้
9. อาหาร นกแข่งบางตัวควรเอาอาหารออก เพราะนิสัยชอบจิกกล้วยบ่อย ๆ อาจเป็นสาเหตุให้นกร้องคล่อมกรรมการได้ ไม่ตายหรอกครับกับการเอาหารออกแค่ 2 - 3 ชั่วโมง ยกเว้นน้ำ
10. ในถ้วยน้ำ ควรผสมกลูโคสเล็กน้อย...

เทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ แบบนี้ ก็อาจช่วยให้พวกเราประสบความสำเร็จได้ .....แต่จะถึงหัวหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตัวนก (ยกเว้นสีเสื้อครับ)   
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์ 

SMF 2.0.1 | SMF © 2011, Simple Machines
TinyPortal © 2005-2011
SMFAds for Free Forums

Taradnok.com ตลาดแลกเปลี่ยน ซื้อขายอุปกรณ์เลี้ยงนกกรงหัวจุกครบวงจร, เทคนิค....การลงแข่งประเภทเสียงทองเพื่อชัยชนะ - Theme by Mustang Forums